9news    ศุกร์ 21 ส.ค. 2009 9:32 am
เจลว่านหางจระเข้ เจลแต้มสิว พรีม่าคอส Premacos Aloe Vera Plus Anti Acne Gel
แนะนำเครื่องมือที่ใช้กับภาวะอุณหภูมิร่างกายต่ำ(Hypothermia)
อุณหภูมิของร่างกายที่ลดลงเป็นภาวะแทรกซ้อนที่อาจจะเกิดกับผู้ที่มารับการผ่าตัดได้
ถ้าลดอุณหภูมิต่ำลงมากๆอาจจะเกิดภาวะแทรกซ้อนรุนแรงโดยอาจจะมีหัวใจเต้นช้า หรือ เต้นผิดจังหวะได้?
เครื่องมือและอุปกรณ์ที่ใช้ใน ห้องผ่าตัด รพ.ศรีนครินทร์ เพื่อการควบคุมอุณหภูมิกาย มีหลายประเภท เช่น
รูปภาพ
ตัวนี้ราคาแพงมากค่ะ...แผ่นสีเขียวคลี่ออกแล้วใช้ปูด้านล่างใต้ตัวผู้ป่วย สามารถปรับอุณหภูมิได้...ควบคุมอุณหภูมิกายได้ดีค่ะ.........ต้องระวังดมยาเผลอเอาเข็มแทงทะลุ....ปะแบบยางรถก็ไม่ได้
รูปภาพ
ตัว นี้ก็ดีเหลือหลายค่ะ...ให้ลมอุ่นเป่าออกมาทางปลายงวง...ถ้าใช้ให้เป่าอุ่น ทั้งตัวก็จะมีถุงลมให้..แต่ต้องซื้อกันบ่อยๆ...มันแพง..เราเลยดัดแปลงเอาคือ ..ให้เป่าแล้วเอาถุงพลาสติคธรรมดาคลุมเอา..ฮิ..ฮิ..ประหยัดค่ะ
รูปภาพ
ถ้าอย่างง่ายๆก็นี่เลยค่ะ เอาสายน้ำเกลือวางไปตามรองในฝาเขียวด้านขวา..แล้วเอาฝาด้านซ้ายปิดทับ...พออุ่นได้คล้ายเตาอบค่ะ
รูปภาพ
ถังน้ำอุ่นนี้ก็แช่ถุงเลือด ถุงน้ำเหลืองหรือถุงน้ำเกลือที่จะให้ผู้ป่วยธรรมดาๆค่ะ...จะระวังหน่อยก็เรื่องความสะอาดของน้ำที่ใช้ค่ะ
รูปภาพ
...ง่าย หน่อยก็นี่เลยค่ะ...แอบแช่ในตู้อุ่นน้ำของ scrub nurse(พยาบาลห้องผ่าตัด)ค่ะ..ตอนหลังเลยเลิกแอบ(ยกเว้นฉุกเฉินค่ะ)..เพราะ ตอนนี้ก็มีใช้เองแล้วค่ะ
รูปภาพ
ถ้าเด็กเล็กๆก็ตู้นี้เลยค่ะ.เรียก incubator..มาอุ่น...กลับอุ่นค่ะ..
รูปภาพ
ห้องพักฟื้นก็ใช้แบบนี้ค่ะ..เราเรียกเตาปิ้งค่ะ....อุ่นดีจริงๆ
รูปภาพ
หรือง่ายๆก็ผ้าห่มไฟฟ้าสีส้มค่ะ..ใช้ง่ายดี...แต่ต้องระวังพอง..ถ้าผู้ป่วยยังมีอาการชาหรือไม่รู้สึกตัวค่ะ
แต่ด้วยห้องผ่าตัดที่มีมาก อุปกรณ์เหล่านี้จึงยังไม่พอใช้...(ใครมาสาย...แย่งเพื่อนไม่ทัน...อาจจะอดค่ะ)...

เราต้องจัดลำดับความสำคัญ..บางครั้งคุณยายที่แข็งแรงต้องให้เด็กตัวเล็ก 1 เดือนก่อน..น่าสงสารค่ะ

.....หาก ใครมีจิตกุศล...จะบริจาคหรือช่วยกันคิดนวัตกรรมให้มีเครื่องทำความอุ่นที่ ไม่เกิดอันตรายต่อผู้ป่วยได้.....น่าจะเป็นกุศลยิ่งค่ะ....

เรื่องและข้อมูลดีๆ เลยเอามาให้อ่าน จากบล็อก ตามรอย...พยาบาลดมยา....
http://gotoknow.org/blog/nurseanaesthqi/79752
กฤษณา สำเร็จ
วิสัญญีพยาบาล ภาควิชาวิสัญญีวิทยา คณะแพทยศาสตร์
ขอชมว่า ข้อมูลดีน่าอ่านและเป็นประโยชน์ เพราะข้อมูลแบบนี้ไม่ค่อยมีคนรวบรวมมาเผยแพร่ ถือว่าเป็นประโยชน์มากครับ
เจลแต้มสิว เจลว่านหางจระเข้ พรีม่าคอส อโลเวร่าพลัส 100 g ราคาพิเศษ
Premacos Aloe Vera Plus เจลว่านหางจระเข้ ยี่ห้อไหนดีที่สุด พรีม่าคอส อโลเวร่าพลัส