การตรวจการตั้งครรภ์ด้วยตัวเอง การตรวจการตั้งครรภ์โดยปัสสาวะ

sina    เสาร์ 09 ต.ค. 2010 12:30 pm
เจลว่านหางจระเข้ เจลแต้มสิว พรีม่าคอส Premacos Aloe Vera Plus Anti Acne Gel
คือผมมีอะไรกับแฟนวันที่20 แล้วพอ ประมาณสักอาทิตแฟนผมก้อมีอาการเจ็บนม

แล้วก้อพอมาวันที่7ของอีกเดือนได้มีอะไรกันอีก แล้วได้ตรวจครรภ์วันที่8

แต่วันที่7แฟนผมได้กินยาคุมฉุกเฉิน แล้วที่ตรวจครรภ์ขึ้นสองขีด ท้องชัวไหมครับ
   บุคคลทั่วไป    เสาร์ 09 ต.ค. 2010 8:18 pm
ถ้าอาการแบบนี้ตรวจแล้วขึ้นสองแถบ ท้องแน่นอน เคยมาแล้ว
   sina    อาทิตย์ 10 ต.ค. 2010 12:16 am
แต่มันยังไม่ถึงรอบประจำเดือนเลยนะครับ

แล้วถ้าไม่พร้อมควรทำยังไงดีครับ

ผิดพลาดมากๆเลยครับ
   พ่อน้อมแนน    อาทิตย์ 10 ต.ค. 2010 8:35 am
ทางที่ดีควรให้ตรวจหลังเป็นรอบเดือนไปแล้วน่าจะดีกว่านะครับ
เพราะการตรวจก่อนเป็นรอบเดือนอาจจะผิดพลาดก็ได้
อย่าพึ่งคิดไปไกลเลยครับ เพราะมันพึ่งเริ่มต้น แก้ไขได้อยู่แล้วครับ
   บุคคลทั่วไป    จันทร์ 11 ต.ค. 2010 2:09 pm
ปกติหลังจากการปฏิสนธิแล้ว 15-16 วัน ระดับฮอร์โมนในปัสสาวะจะสูงพอที่จะตรวจได้ ถ้าไม่ทราบก็บวกอีกประมาณ5-6 วัน จากการมีเพศสัมพันธ์ครั้งสุดท้าย ก็คือประมาณ 20-21 วัน ก็จะตรวจพบการตั้งครรภ์ได้โดยชุดตรวจการตั้งครรภ์ในปัสสาวะ แต่การตั้งครรภ์ผู้หญิงจะมีอาการอื่นร่วมด้วย
   ออม    จันทร์ 11 ต.ค. 2010 10:26 pm
[quote]"hCG" คำแนะนำในการตรวจการตั้งครรภ์ด้วยตัวเองด้วยปัสสาวะ
1.การตรวจตั้งครรภ์ด้วยน้ำปัสสาวะเป็นการตรวจหาการตั้งครรภ์เบื้องต้น ควรตรวจยืนยันผลการตั้งครรภ์โดยแพทย์ ด้วยการวินิจฉัยทางคลินิกและห้องปฏิบัติการทางการแพทย์
2. การตรวจตั้งครรภ์ด้วยปัสสาวะเพียงครั้งเดียวยังไม่เพียงพอต่อการยืนยันผลเบื้อง ต้น เนื่องจากระดับฮอร์โมนhCGในผู้หญิงที่ตั้งครรภ์มีระดับที่แตกต่างกันอยู่ใน ช่วงกว้าง การตรวจตั้งครรภ์ครั้งที่ 2 จะเชื่อถือผลได้แน่นอนกว่า เช่นในกรณีดังนี้
ในระยะเวลาที่เท่ากัน เช่น 3 วันก่อนวันที่คาดว่าประจำเดือนมา บางท่านอาจมีระดับฮอร์โมนต่ำมาก ระดับกลาง หรือระดับสูงมาก หากระดับฮอร์โมนที่ร่างกายสร้างยังคงต่ำกว่าระดับความไวของ ชุดทดสอบการตั้งครรภ์(ต่ำกว่า 20 mIU/ml.)จะตรวจไม่พบว่ามีการตั้งครรภ์ จึงควรตรวจตั้งครรภ์ครั้งที่2 โดย ทดสอบห่างจากการตรวจครรภ์ครั้งแรก 48ชั่วโมง ด้วยน้ำปัสสาวะครั้งแรกในตอนเช้า
ระดับ ฮอร์โมนเอชซีจี(hCG)ที่ต่ำมาก(ต่ำกว่า 50mlU/ml.)จะพบในช่วงสั้นๆหลังการฝังตัวของไข่ที่ผสมกับอสุจิแล้วในผนัง มดลูกเมื่อเกิดการตั้งครรภ์ อย่างไรก็ตามภาวะที่มีระดับฮอร์โมน hCGต่ำมากนี้ พบในกรณีสิ้นสุดการตั้งครรภ์(แท้งบุตร)ด้วยเหตุตามธรรมชาติ ในช่วง 3เดือนแรกของการตั้งครรภ์ได้เช่นกัน ดังนั้นผลทดสอบว่าตั้งครรภ์ แบบไม่ชัดเจน ควรทำการตรวจสอบการตั้งครรภ์ซ้ำอีกครั้งใน 48 ชั่วโมงต่อมา[/quote]
   ตั๊กแตน    จันทร์ 25 ต.ค. 2010 12:54 pm
รบกวนสอบถามค่ะ

เมื่อก่อนทานยาคุม มาร์วีลอน (แบบ 28 เม็ด) เพิ่งเปลี่ยนมาเป็นยี่ห้อ มินิดอซ เข้าแผงที่ 3 เนื่องจากก่อนหน้านั้นพบว่า มีก้อนซีสต์ที่หน้าอก เภสัชกรแจ้งว่า มินิดอซ มีฮอร์โมนต่ำ จึงแนะนำให้ทานยาคุมยี่ห้อใหม่ ปรากฎว่า ตอนทานมินิดอซแผงแรก ประจำเดือนมาน้อยมาก ซึ่งโดยปกติแล้ว ประจำเดือนก้อมาแค่ 1-2 วัน แต่พอทานมินิดอซแผงที่ 2 และ 3 ปรากฎว่า ตอนนี้ประจำเดือนไม่มาเลย (จะเข้าเดือนที่ 3 แล้ว) แบบนี้จะท้องรึป่าวคะ แต่ทานยาคุมทุกวัน ไม่เคยลืมเลยนะคะ หรือว่า ควรจะซื้อชุดตรวจการตั้งครรภ์มาทดสอบดูคะ รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ เพราะกังวลเหลือเกิน ขอบคุณมากค่ะ
   แอน    จันทร์ 25 ต.ค. 2010 1:55 pm
คุณ ตั๊กแตน ตอนคุณเปลี่ยนจากมาร์วีลอน (แบบ 28 เม็ด) มาเป็นมินิดอส คุณเริ่มกินมินิดอสเม็ดแรกเมื่อไหร่คะ เราก็เปลี่ยนจากไดแอน-35 มาเป็นมินิดอสเหมือนกันตอนนั้นกินไดแอนหมด(มี 21)ก็กินมินิดอสเม็ดแรกเลย เดือนแรกประจำเดือนมานิดเดียว แต่เดือนต่อมาก็ปกติแล้ว
   ตั๊กแตน    จันทร์ 25 ต.ค. 2010 5:31 pm
ตั๊กแตนทานมาร์วีลอนจนหมดแผง ก้อเริ่มทานมินิดอซ ต่อเลยค่ะ
เฮ้อ กังวลจัง กินยาไม่เคยลืม แต่ทำไมประจำเดือนยังไม่มาอีก
มีใครเป็นแบบนี้บ้างคะ หรือว่า ต้องไปซื้อที่ตรวจครรภ์มาเช็คดูคะ
   บุคคลทั่วไป    จันทร์ 25 ต.ค. 2010 10:52 pm
ถ้าจะให้สบายใจก็ไปซื้อชุดตรวจการตั้งครรภ์มาตรวจเลยดีกว่า ราคาไม่ถึงร้อย ถ้าเกิดตั้งครรภ์จะได้ดูแลให้ดี ถ้าไม่ตั้งครรภ์ก็จะได้รู้และดูว่าเราผิดปกติอะไรหรือเปล่าจะได้หาทางแก้ไข เพราะจากข้อมูลที่บอกมาก็เดาไม่ได้ ตรวจดีกว่านะคะจะได้พ้นจากความกังวน ถึงจุดนี้ชีวิตก็ต้องก้าวต่อไป เป็นกำลังใจให้
Premacos พรีม่าคอส เจลว่านหางจระเข้ เจลแต้มสิว ยี่ห้อไหนดีที่สุด ราคา เซเว่น 7-11
การตรวจการตั้งครรภ์ด้วยตัวเอง การตรวจการตั้งครรภ์โดยปัสสาวะ • เว็บบอร์ดสุขาพ การดูแลรักษาสุขาพ สมุนไพร ความงาม
กระดานข่าว กระดานสนนทนาเรื่องสุขภาพ ความงาม สมุนไพร นวัตกรรมด้านสุขภาพและความงาม
สุขภาพดี.com ครีมหน้าขาว สุขภาพดีดอทคอม ครีมรักษาฝ้า เจลแต้มสิว ดีที่สุด เว็บบอร์สุขภาพและความงาม
Premacos Acne gel เจลแต้มสิว พรีม่าคอส 7-11